Chủ nhật, 17/12/2017 | 20:50
08:56  |  07/12/2016

Điều khiển xe ô tô không mang Giấy phép lái xe có bị phạt không?

Tôi muốn hỏi khi điều khiển xe ô tô mà không mang Giấy phép lái xe thì bị phạt bao tiền?

Trả lời:

Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định điều kiện của người lái xe khi tham gia giao thông:

“1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Điểm a Khoản 3 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: “3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người Điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này”.

Khi tham gia giao thông việc mang theo giấy phép lái xe và đăng ký xe là điều kiện bắt buộc đối với người điều khiển xe. Người điều khiển xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

ANTĐ

Tags: CSGT   giao thông   luật   xử phạt  

Tư vấn

Người ngồi ghế sau ô tô không cài dây an toàn sẽ bị xử phạt từ ngày 1/1/2018

Theo Mục 1, Điều 5, Nghị định 46 ban hành ngày 26/5/2016, bắt đầu từ ngày 1/1/2018, sẽ có hình thức xử phạt hành chính đối với trường hợp người ngồi hàng ghế sau của ô tô...

Ô tô mới

Suzuki Celerio sẽ đến tay khách hàng Việt vào đầu năm 2018, giá 359 triệu đồng

Mới đây, Suzuki Việt Nam đã kịp đưa về lô xe Celerio đầu tiên với phiên bản số tự động nhưng số lượng khá hạn chế. Giá bán được chốt là 359 triệu đồng, cao hơn 20 triệu đồng...